Job ทำเงิน - ทำขนมปี๊บ ให้เป็นขนมปลีก อาชีพเสริมสร้างเงินสะพัด

  • 24 Jan 2025
  • 30911
หางาน,สมัครงาน,งาน,Job ทำเงิน - ทำขนมปี๊บ ให้เป็นขนมปลีก อาชีพเสริมสร้างเงินสะพัด

 

“ขนมปี๊บ” แค่ได้ยินชื่อก็นึกถึงวัยเด็กอันสดใส ที่จะไปยืนหน้าร้านของชำ ส่องปี๊บนู้น ปี๊บนี้ แล้วก็เลือกขนมที่ถูกใจมาชนิดละอย่าง 2 อย่าง แต่เมื่อเวลาผ่านไปขนมปี๊บก็ค่อย ๆ วิวัฒนาการจนกลายเป็นขนมที่มีบรรจุภัณฑ์สวยงาม มีแบรนด์ต่าง ๆ มากมาย บางแบรนด์ได้ไปวางอยู่บนห้างเลยก็มี ซึ่ง Job ทำเงิน ก็ไม่ยอมพลาดที่จะหยิบ “ธุรกิจแพ็คขนมปี๊บขาย” มานำเสนอกัน บอกเลยว่าธุรกิจนี้ลงทุนน้อย ความเสี่ยงต่ำ แถมยังได้สนุกไปกับการเลือกขนมที่จะขาย และตกแต่งหีบห่อให้สวยงามอีก ถือว่าเป็นอาชีพเสริมที่ดูดีเลยทีเดียว...

 

ตลาดของเรา

ตลาดของขนมปี๊บแบบแพ็คขายนั้น ค่อนข้างกว้างครับ หากลองสักเกตุดูเราจะพบขนมปี๊บได้ทุกที่ ไม่ว่าจะเป็นซุปเปอร์มาร์เก็ต, ร้านกาแฟ, สหกรณ์โรงเรียน, สหกรณ์โรงพยาบาล  หรือตามร้านค้าในปั๊มน้ำมันก็ยังมี ขึ้นอยู่กับเราว่าจะจับตลาดกลุ่มไหนเท่านั้นเองครับ

 

ต้นทุน

ต้อนทุนของการแพ็คขนมปี๊บขายนั้นจะแบ่งออกเป็น 4 ส่วนครับ...
1.เครื่องซีลปากถุง ราคาตั้งแต่ 850 - 3,000 บาท
2.ถุงใส่สำหรับแพ็ค และโลโก้สินค้า ถุงใส่นั้นมีขายตามร้านขายอุปกรณ์ทำเค้กหรือเบเกอรี่ทั่วไป ส่วนโลโก้นั้น ถ้าออกแบบเองก็จะมีต้นทุนค่าพิมพ์นิดหน่อย หรือถ้าไปจ้างเค้าออกแบบให้ ต้นทุนก็จะเพิ่มขึ้นมาหน่อย ราคาอยู่ที่ไม่เกิน 2,000 บาท
3. ขนมปี๊บ ราคาขนมปี๊บขนาด 5 กิโลกรัม  จะอยู่ที่ประมาณ 280 - 450 บาท ต่อปี๊บ แล้วแต่ชนิดของขนม  โดยอาจจะทดลองซัก 10 ปี๊บไปก่อน แล้วถ้าขายดีก็ค่อย ๆ เพิ่มเอาก็ได้ครับ
4. ค่าขนส่ง เช่นค่ารถโดยสาร หรือค่าน้ำมัน ซึ่งต้นทุนตรงนี้อาจจะไม่ค่อยแน่นอน ขึ้นอยู่กับว่าเราไปส่งที่ไหนครับ

 

ราคาขาย

หากเรานำไปขายลูกค้าระดับบน เช่น ซุปเปอร์มาร์เก็ต หรือร้านกาแฟที่ดูดีหน่อย เราก็จะต้องแต่งหีบห่อให้สวยงาม ซึ่งจะทำให้ต้นทุนเพิ่มขึ้นมากหน่อย ราคาส่งจะอยู่ที่ประมาณ 15 บาทต่อถุง แต่ถ้าเป็นลูกค้าระดับล่างอย่างร้านของชำ สหกรณ์หรือโรงเรียน เราอาจจะลดปริมาณลง รวมถึงใช้หีบห่อแบบธรรมดา ไม่ต้องสวยมาก ราคาส่งจะอยู่ที่ประมาณ 8 บาทต่อถุง

 

เทคนิคการขาย

ก่อนอื่นเราต้องตัดสินใจก่อนว่าเราจะขายขนมอะไรบ้าง อาจลองชิมขนมหลาย ๆ อย่างดู แล้วถูกใจอันไหนก็ ค่อยซื้อยกปี๊บจากแหล่งขายส่ง เสร็จแล้วก็มาดูว่าตกต้นทุนปี๊บละกี่บาท แล้ว 1 ปี๊บเราจะแพ็คได้กี่ถุง พอรู้ต้นทุนแล้ว ทีนี้เราจะต้องเลือกร้านที่จะส่ง แนะนำว่าให้เลือกร้านที่มีชั้นวางสินค้าเป็นระเบียบ หรือที่ ๆ มีลูกค้ามาแวะเวียนตลอด เพราะจะทำให้ขนมของเราพลอยขายดีไปด้วย เสร็จแล้วก็ค่อยไปตกลงกับทางร้านที่เราจะไปส่งว่าจะส่งในราคาเท่าไหร่ และมากน้อยแค่ไหน พอคุยกันลงตัว ก็เริ่มออกสตาร์ทธุรกิจได้เลยครับ

 

ซึ่งธุรกิจเล็ก ๆ แบบนี้ เริ่มทำหลังเลิกงาน ยามว่าง วันหยุดก็ทำได้หมดครับ ขอแค่มีกำลังใจและความพยายามไม่ย่อท้อซะก่อนครับ

 

และสำหรับข่าวสารดี มีสาระ พร้อมกิจกรรม เพื่อนๆ สามารถติดตามพวกเราได้ที่

Youtubehttps://www.youtube.com/user/jobbkkdotcom

JOBBKK Facebook Fanpagehttps://www.facebook.com/jobbkk

JOBBKK.COM © Copyright All Right Reserved

Jobbkk has only one website. In no case, we have an affiliate, agent or appointee. Please do not rely on any other website, email, telephone, SMS or other contacting channel. If it is a case, we will prosecute under a lawsuit in the upmost as allowed. DBD

Top